Bố tôi mất năm 1985, mẹ tôi mất 2008 để lại 2 mảnh đất 1 mảnh 168 mét vuông, 1 mảnh 652 mét vuông. Mảnh 168 mét vuông là đất thừa tự của các cụ do ông nội tôi để lại. Khi bố tôi mất nhà có 4 anh em 2 trai 2 gái, 1 cô em gái không đi lấy chồng ở nhà sống với mẹ, 3 anh em tôi đi làm xa, năm 1991 cô em gái ở nhà tự ý cho cô em họ con ông chú ruột mảnh đất 168 mét vuông. Năm 2014 được sự đồng ý của mọi người con trai tôi là cháu đích tôn về làm nhà trên mảnh đất 652 mét vuông, đến giờ sảy ra mâu thuẫn các cô chú tức em tôi đòi chia tài sản thừa kế. Khi cho mảnh đất 168 mét vuông không có giấy tờ chỉ cho miệng và năm 1993 cô em họ đã làm sổ đỏ mảnh đất 168 mét vuông. Khi chia thừa kế có được cộng hai mảnh đất vào chia đều không? Người cho có trách nhiệm gì với mảnh đất mình đã cho không?

Luật sư tư vấn như sau:

Chào anh,

Theo thông tin anh cung cấp, căn cứ quy định của pháp luật về thừa kế, đất đai chúng tôi tư vấn giúp anh như sau:

Trước hết hiện giờ khi tiến hành việc chia di sản thừa kế anh chị em của anh cũng cần phải xác định tài sản – di sản bố mẹ anh để lại gồm những tài sản nào? Khi xác định được khối di sản mới có thể tính đến việc mỗi người được hưởng bao nhiêu kỷ phần.

Do bố mẹ anh mất không để lại di chúc nên theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 1995, năm 2005 và năm 2015 thì trường hợp này sẽ phải chia thừa kế theo pháp luật, các hàng thừa kế hiện nay được quy định tại Điều 6.